अमित ठाकरेंचा पंगा, भाजपची रणनीती आणि ‘शिवतीर्था’बाहेर फसलेलं आंदोलन!
निर्भीड पत्रकार न्युज नेटवर्क
प्रतिनिधी,
दि. ०२ ०९.२०२६
पुणे – पुण्यातील एका महाविद्यालयात मनसे नेते अमित ठाकरे यांनी छत्रपती शिवाजी महाराज आणि डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर यांच्या फोटोंच्या शेजारी लावलेला पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांचा फोटो काढायला लावला. या घटनेचा व्हिडिओ देशभरात तुफान व्हायरल झाला आणि महाराष्ट्राच्या राजकारणात एकच खळबळ उडाली. आजवर थेट देशपातळीवरील सर्वात बलाढ्य नेत्याशी पंगा घेण्याची हिंमत कोणी दाखवली नव्हती, ती थेट राज ठाकरेंच्या मुलाने दाखवल्यामुळे सोशल मीडियावर याचे तीव्र पडसाद उमटू लागले.
या प्रकारामुळे महाराष्ट्र भाजपवर प्रचंड दबाव वाढला. अमित ठाकरेंच्या या आक्रमक भूमिकेला चोख प्रतिउत्तर देणे भाजपसाठी प्रतिष्ठेचे आणि गरजेचे बनले होते. यातूनच भाजपच्या वरिष्ठ गोटात एक रणनीती ठरली— थेट अमित ठाकरेंना विरोध करायचा आणि तोही मनसे प्रमुख राज ठाकरे यांचे निवासस्थान असलेल्या ‘शिवतीर्था’बाहेर जाऊन! तिथे घोषणाबाजी करायची आणि मनसेला बॅकफूटवर ढकलायचं, असा हा प्लॅन होता.
🔷 कोल्हापूरच्या कृष्णा महाडिकांवर जबाबदारी आणि मूक संमती
प्लॅन तर ठरला, पण ‘शिवतीर्था’वर जाऊन वाघाच्या गुहेत हात घालणार कोण? भाजपच्या मुंबई किंवा राज्य पातळीवरील मुख्य फळीतील एकही बडा नेता या आंदोलनासाठी पुढे यायला तयार होईना. अखेर, मुंबईबाहेरच्या म्हणजेच कोल्हापूरच्या भारतीय जनता युवा मोर्चा (BJYM) अध्यक्ष कृष्णा महाडिक यांच्या खांद्यावर ही जबाबदारी टाकण्यात आली.
महाडिक यांना मुंबईतील मनसेच्या ‘खळ्ळ-खट्याक’ स्टाईल राजकारणाचा आणि त्यांच्या आक्रमक ग्राऊंड नेटवर्कचा कदाचित अंदाज नसावा. पण दुसरीकडे, मनसेचे इंटेलिजन्स आणि नेटवर्क इतके तगडे निघाले की, भाजपच्या या गुप्त प्लॅनची बातमी अवघ्या एका तासाच्या आत थेट ‘शिवतीर्था’वर पोहोचली. बातमी मिळताच, शेकडो मनसे कार्यकर्ते ‘शिवतीर्था’बाहेर गोळा झाले आणि त्यांनी कडेकोट तटबंदी उभारली.
🔷 आंदोलन कसं फसले?
‘शिवतीर्था’बाहेर मनसेचा अफाट फौजफाटा जमा झाल्याची खबर मिळताच भाजप युवा मोर्चाच्या कार्यकर्त्यांचे धाबे दणाणले. थेट शिवतीर्थावर जाण्याची हिंमत कोणाचीच झाली नाही. अखेर आपला चेहरा वाचवण्यासाठी त्यांनी माहीमच्या एका छोट्याशा गल्लीत २०-३० जण गोळा केले आणि तिथेच आंदोलन गुंडाळण्याचा प्रयत्न केला.
परंतु, मनसेच्या कार्यकर्त्यांनी तिथेही त्यांचा माग काढला. मनसे सैनिक माहीमच्या त्या गल्लीत पोहोचले आणि त्यांनी भाजप कार्यकर्त्यांना अक्षरशः ‘सळो की पळो’ करून सोडले. परिणामी, भाजपचे ते बहुचर्चित आंदोलन पूर्णपणे फसले.
🔷 भाजपमधील छुपी कुजबुज आणि मोठे प्रश्न
या फसलेल्या आंदोलनानंतर आता स्वतः भाजपच्या अंतर्गत गोटात प्रचंड कुजबुज आणि प्रश्न उपस्थित होऊ लागले आहेत:
• भाजपचे मुंबईतील डॅशिंग नेते अमित साटम या संपूर्ण आंदोलनापासून लांब का राहिले?
• भाजपच्या मुंबई संघटनेत इतके मोठे पदाधिकारी आहेत, मग ‘मोदींच्या फोटो’च्या अस्मितेचा प्रश्न असताना हे सगळे नेते अचानक कुठे गायब झाले होते?
• मनसेमधून भाजपमध्ये गेलेले माहीम-वरळीचे संतोष धुरी तर या भागात फिरकले सुद्धा नाहीत. मनसेची ताकद आणि आक्रमकता काय असू शकते, याचा पूर्वअंदाज आल्यामुळेच त्यांनी लांब राहणे पसंत केले असावे, अशी चर्चा आहे.
🔷 मनसेच्या संगठन बांधणीचा दरारा
या संपूर्ण प्रकरणातून एक गोष्ट मात्र प्रकर्षाने सिद्ध झाली, ती म्हणजे मनसेची ‘शॉर्ट पिरीयड’ मधील संघटना बांधणी आणि तिचा दरारा! राज ठाकरे यांच्या आदेशावर किंवा ‘शिवतीर्था’ला आव्हान मिळताच अवघ्या काही मिनिटांत मुंबईचे रस्ते जाम करण्याची ताकद आजही मनसे सैनिकांमध्ये आहे. भाजपच्या कार्यकर्त्यांना मनसेने अशी काही चपराक दिली की, त्यांना शिवाजी पार्कची वेस ओलांडणेही कठीण झाले; ‘शिवतीर्था’वर जाणे तर फार दूरची गोष्ट राहिली.



















