09 Oct 2024 (निर्भीड पत्रकार न्यूज नेटवर्क) प्रतिनिधी – जुबेर शेख)
पिंपरी-चिंचवड शहरात चिखली प्राधिकरणात उभारली जाणारी पहिली आंतरराष्ट्रीय ई-लायब्ररी ज्ञान व नवोपक्रमासाठी एक नवे प्रकरण उघडणार आहे. या भविष्यातील लायब्ररीमध्ये आधुनिक डिजिटल संसाधने, सहकार्यपूर्ण अभ्यासाच्या जागा आणि अत्याधुनिक तंत्रज्ञानाची उपलब्धता असेल.
ई-लायब्ररी ज्ञानाचा खजिना ठरणार आहे, ज्यामध्ये विविध विषयांवरील ऑनलाइन डेटाबेस, ई-बुक्स, जर्नल्स, संशोधन पेपर्स, तसेच डिजिटल संग्रह ठेवले जातील. अभ्यासकांसाठी उच्च-गती इंटरनेट, संगणक आणि चार्जिंग स्टेशनसह वर्कस्टेशन्स उपलब्ध असतील, जेणेकरून विद्यार्थ्यांना व संशोधकांना त्यांचे कार्य निर्विघ्नपणे करता येईल. शांत अभ्यासासाठी वाचन कक्ष, सहकार्यपूर्ण अभ्यासाच्या जागा आणि मल्टिमीडिया रूम यामुळे विविध शैक्षणिक गरजा पूर्ण होतील.
भोसरीचे आमदार महेश लांडगे यांनी या प्रकल्पाबद्दल बोलताना सांगितले की, “ही ई-लायब्ररी सर्वांसाठी माहिती व संधींचा प्रकाशस्तंभ ठरेल. शिक्षणात सर्वांसाठी समान प्रवेश मिळवून देण्याचा आमचा उद्देश आहे.” या लायब्ररीच्या डिझाइनमध्ये प्रवेशयोग्यता, समावेशकता आणि टिकाऊपणा यावर विशेष भर दिला गेला आहे. दिव्यांगांसाठी युनिव्हर्सल डिझाइन, हिरव्या जागा आणि ऊर्जा कार्यक्षम प्रणाली यांचा अंतर्भाव करण्यात आला आहे.
प्रकल्प सल्लागारांनी सांगितले की, “आमचा उद्देश एक उत्तेजक शिकण्याचे पर्यावरण निर्माण करणे आहे, जे बौद्धिक कुतूहल व नवकल्पनांना प्रोत्साहन देईल. संशोधक, विद्यार्थी व समाजातील इतर सदस्य या केंद्रात एकत्र येऊन शिकण्याची संधी मिळवतील.” ई-लायब्ररी संशोधन व अध्ययन क्षेत्रात क्रांती घडवून आणणार असून, डिजिटल कॅटलॉग, मोबाइल अॅप्स आणि दुर्मिळ हस्तलिखितांची डिजिटल अर्काइव्ह्ज देखील उपलब्ध असतील.
कार्यशाळा, सेमिनार्स, आणि सामुदायिक उपक्रमांसाठी विशेष जागा राखण्यात आल्या आहेत, ज्यामुळे बौद्धिक आदानप्रदान व सहकार्याची संधी वाढणार आहे. आधुनिकतेवर आधारित असलेल्या या ई-लायब्ररीचे बांधकाम लवकरच सुरू होणार असून, उद्घाटनाची तारीख लवकरच जाहीर केली जाईल. ही अत्याधुनिक सुविधा लवकरच पुस्तक प्रेमी आणि संशोधकांसाठी खुले होईल.



















